ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 กุมภาพันธ์ 2007, 01:25
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
เก็บตก 2 ข้อสุดท้ายครับ

ข้อ 11

เป็นเรื่องของความน่าจะเป็น กรณีที่ sample space เป็นเซตอนันต์ ครับ

ให้ x,y แทนระยะห่างจากซ้ายสุดของเส้น ดังนั้น อสมการที่ผมเขียนไว้ในรูปข้างล่าง ทั้ง 2 สมการ ก็คือ event ที่ต้องคิด ซึ่งเมื่อวาดรูปแล้ว ก็จะได้พื้นที่ที่แรเงา ส่วน sample space ก็คือพื้นที่ของสี่เหลี่ยมจัตุรัส 5x5 นั่นเองครับ

ดังนั้น $ P(E)= \frac{\text{Shaded Area}}{\text{Square area}}= \frac{13}{25} $

ข้อ 8

ดูตามคำอธิบายในรูปเลยครับ

จากนั้น เพราะ $ ME= IE\sin(\frac{A}{2}) $ และ $ AI= \frac{r}{\sin(\frac{A}{2})} $ (ลอง Verify ดูนะครับ)

สุดท้าย ก็จะได้ ขนาดของ AX ก็คือ r นั่นเอง