ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 มกราคม 2007, 15:05
maths_bank's Avatar
maths_bank maths_bank ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

maths_bank is on a distinguished road
Post ขอแนวคิด นอกเหนือจากหนังสือเรียนครับ

บวรมีดินสออยู่จำนวนหนึ่ง ที่จะนำไปแจกให้เด็ก ถ้าแจกให้กับเด็กกลุ่มที่หนึ่งคนละ 3 แท่ง จะเหลือดินสออยู่ 1 แท่ง ถ้าแจกให้เด็กกลุ่มที่สองคนละ 4 แท่ง จะเหลือดินสออยู่ 3 แท่ง และถ้าแจกให้เด็กกลุ่มที่สามคนละ 5 แท่ง จะเหลือดินสออยู่ 4 แท่ง จงหาว่าบวรมีดินสออยู่อย่างน้อยกี่แท่ง

จากหนังสือเรียน ม.3 เทอม 2 ครับ ขอแนวคิดที่แตกต่างกับหนังสือครับ ขอบคุณครับ