ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 เมษายน 2012, 16:50
ClaudeZ ClaudeZ ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

ClaudeZ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TheSugardrop23 View Post
วิธีนี้พอใช้ได้ไหมค่ะ

วิธีตรวจสอบว่า "n เป็นจำนวนเฉพาะหรือไม่" เมื่อ n เป็นจำนวนนับใดๆ
1.หาจำนวนเฉพาะทุกจำนวนที่เมื่อคูณตัวเองแล้ว ผลคูณที่ได้ไม่มากกว่า n
2.นำจำนวนเฉพาะที่ได้ในขั้นที่ 1 หาร n เพื่อดูว่าหาร n ลงตัวหรือไม่
*ถ้าจำนวนหนึ่งจำนวนใดในขั้นที่ 1 หาร n ลงตัวแล้ว n ไม่เป็นจำนวนเฉพาะ
*ถ้าทุกจำนวนในขั้นที่ 1 หาร n ไม่ลงตัวแล้ว n เป็นจำนวนเฉพาะ

credit : หนังสือเรื่องฉลาดคิด คณิตศาสตร์ ม.1-2-3
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~ArT_Ty~ View Post
การจะตรวจสอบว่าจำนวนใดเป็นจำนวนเฉพาะ โดยที่จำนวนนั้นมันเยอะมากๆ

ค่อนข้างยากนะครับในการตรวจสอบ แต่ว่ามีกระบวนการอยู่ครับ

แบบวิธี ม.ต้น ก็คือ ตะแกรงของเอราทอสนีสครับ คือตรวจสอบว่าจำนวนเฉพาะทุกจำนวน

ที่น้อยกว่า $\sqrt{n}$ จะมีตัวใดหาร $n$ ลงตัวหรือไม่ ถ้าไม่เราก็สรุปได้ครับว่ามันเป็นจำนวนเฉพาะ

แต่วิธีนี้ค่อนข้างเถื่อน!!! และไม่สะดวกถ้าเป็นเลขเยอะๆอ่ะครับ อาศัยดวงด้วยนิดนึงเวลาหาตัวประกอบ 555+

ส่วนวิธีอื่นเชิญท่านผู้รู้มาช่วยแนะนำด้วยครับ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ polsk133 View Post
อีกวิธีต้องฝันๆหน่อย

เช่น 1729 ถ้ามองดีๆมันคือ $12^3+1$ แล้วก็แยกได้อะไรแบบนี้อะครับ แต่ต้องฝันมากๆๆๆ(ในบางข้อที่เลขเยอะๆ อาจไม่ใช่แค่กำลัง3)
ขอบคุณมากๆครับ แต่ว่าคิดว่าก็ยากอยู่ดี

อยากรู้ว่าอย่าง 1729 ที่คุณ polsk133 ลองสาธิตให้ดูอะครับ ถ้าเกิดได้ว่า $12^3+1$ แล้วต้องทำยังไงต่อเหรอครับ มันเป็นจำนวนเฉพาะเหรอครับ