ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 พฤษภาคม 2012, 09:58
Meemkananat Meemkananat ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Meemkananat is on a distinguished road
Default ช่วยสอนวิธีหาจุดตัดให้ทีนะครับ(สมการเชิงเส้น)

คือที่เรียนพิเศษผมอะครับ อาจารย์ไม่ได้สอนเรื่องการหาจุดตัดเลยยยยยยยย วอนผู้รู้ช่วยมาสอนทีครับ ถ้ามีตัวเองด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับบบบ

อย่างข้อนี้
ถ้า aและb เป็นค่าคงตัวที่ทำให้จุดระหว่างเส้นตรง ax = by +1 กับ ay+bx = 2 จุดตัดของเส้นตรงสองเส้นนี้อยู่ในจตุภาคที่ 1 แล้วข้อใดผิด
1. a ≥ 0
2. b ≥ 0
3. 2a ≥ b
4. a+2b ≥ 0

ถ้าจุดตัดยังไงหรอครับ อธิบายให้เข้าใจทีนะT_T
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้