หัวข้อ: Hybrid Trend In Movie
ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 พฤษภาคม 2012, 20:47
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

ครับ lionsgate ก็มักจะทำแนวนี้ แต่จริงๆ เขาก็ทำแนวอื่นนอกจาก suspense horror ด้วย

เรื่องที่ทำให้ผมรู้จัก lionsgate แบบเต็มๆ คือ SAW ทุกภาคที่ผ่านมาครับ (ซึ่งก็ได้ดูหมดทุกภาค ยกเว้น SAW 3D)

รู้สึกว่า lionsgate จะทำ hunger games แต่ไม่ได้ทำ inception นะครับ

เท่าที่รู้มา คือ นักวิจารณ์เมืองนอก เขามองว่า เรื่อง cabin ให้ความแปลกใหม่กับวงการ ก็เลยได้คะแนนเยอะใน review เมืองนอก

ผมเอง ก็ no comment ครับ คือจะมองว่า เป็นหนังแนวกรรมสนองกรรมก็ได้ หรือจะมองว่า เป็นหนังแหกกรอบหนังสยองขวัญก็ได้ แค่รู้สึกว่า ฉากสุดท้ายมันคาใจไปนิดนึง เหมือน งบหมดอะไรประมาณนั้น

แต่ถ้าจะให้ hybrid ครบวงจร น่าจะผสมเรื่องของเด็กเกรียนอย่างหนัง chronicle เข้าไปด้วย ก็คงจะให้อรรถรสที่แปลกไปอีกแบบครับ