ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 มีนาคม 2007, 17:50
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Exclamation

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ RedfoX:
แต่มันทำไมถึงได้เหมือนการคิดตรงละครับ ละอีกอย่างวิธีก็วิธีคล้ายกันกับของคุณ gnopy นะครับ
(ข้างบนพิมพ์ผิดตามไปแก้ละ)
วิธีที่ว่า เมื่อหลายปีก่อน เคยมีเด็กสวนกุหลาบ ม.6 คนหนึ่งบอกผม ผมถามว่าเอามาจากไหน
ถ้าจำไม่ผิดตอบว่าเอามาจากเดอะเบรน

ถ้าพิจารณาให้ดีก็ไม่ใช่เรื่องแปลกแต่อย่างไรนี่ครับ สมมติว่ากราฟวงกลมที่มีจุดยอด (h, k) รัศมี r โดยบทนิยามของวงกลม เราจะได้ว่าสมการ $\sqrt{(x-h)^2 + (y-k)^2} = r$ ทำให้ได้ว่าสมการรูปมาตรฐานคือ
$$(x-h)^2 + (y-k)^2 = r^2$$
จากสมการข้างต้น หากเราหาอนุพันธ์เทียบกับ x จะได้ $2(x-h) = 0 \iff x = h$ ในทำนองเดียวกันเมื่อหาอนุพันธ์เทียบกับ y ก็จะได้ y = k

ดังนั้นจึงไม่ใช่เรื่องแปลกแต่ประการใด แต่โดยส่วนตัวผมไม่เคยแนะนำหรือบอกวิธีดังกล่าว ถึงแม้จะรู้ เพราะจะทำให้เขาขาดทักษะในการเรื่องการแยกตัวประกอบแบบบวกเข้าลบออก ซึ่งหากคนที่แม่นแล้วมองปั๊บก็รู้เลย เทคนิคการหาอนุพันธ์ที่ว่าจึงอาจจะเป็นมีดปลายแหลมที่เรายื่นให้แก่คนที่เราบอกโดยไม่รู้ตัวได้นะครับ.

08 มีนาคม 2007 17:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้