หัวข้อ: ทรงกระบอก
ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 มิถุนายน 2012, 22:39
jenwit's Avatar
jenwit jenwit ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

jenwit is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Onasdi View Post
สิ่งที่ผมพยายามจะสื่อคือ
ถังน้ำมีระดับน้ำสูง 3/4 ของความสูงของถัง ดังนั้นปริมาตรของน้ำ = 3/4 ของปริมาตรถัง
เมื่อวางถังในแนวนอน ปริมาตรน้ำ = พื้นที่แรเงา x ความสูงถัง
เนื่องจาก ปริมาตรถัง = พื้นที่วงกลม x ความสูงถัง
ดังนั้น พื้นที่แรเงา:พื้นที่วงกลม = 3:4
ลองพิจรณาหน้าตัดดูดีๆครับมันไม่เท่ากันตอนแนวตั้งหน้าตัดมันเป็นแนวตั้งแต่พอนอนลงมาหน้าตัดเป็นรูปวงกลมครับ
ถ้าแน่ใจก็ต้องพิสูจน์ให้ได้ครับว่าพื้นที่หน้าตัดตอนนอนนั้นมีความสูงเป็นเท่าไหร่ซึ่งผมลองแล้วลองอีกก็ไม่ได้สักที
แต่ตามคิดของผมมันก็อาจจะสูง $\frac{3}{4}$ เท่าเดิมนะครับแต่เหตุผลนี้รู้สึกจะไม่ค่อยถูกเท่าไหร่ ถ้าจะแน่ใจก็น่าจะต้องพิสูจน์ให้ได้แหละครับลองดูจากภาพข้างล่างประกอบเลยครับลองหา h กับ x ให้ดูหน่อยครับซึ่งผมหาไม่ได้สักที 55
รูปภาพที่แนบมาด้วย