ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 มิถุนายน 2012, 10:53
geophysics's Avatar
geophysics geophysics ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

geophysics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ BMWRt View Post
ถ้าเราสรุปแล้ว ถ้าเนื้อหาในหนังสือที่ละเอียดๆแล้วดูว่ามันสำคัญหมดเลย มันก้เหมือนเราลอกหนังสือมาเลย อย่างนี้เปิดหนังสือทวนเลยไม่ดีกว่าเหรอคะ หรือว่าเราควรจะสรุปยังไงดีคะ ??? (เคยจะสรุปหลายครั้งแล้ว แต่มันก้ไม่ต่างอะไรกับหนังสือมากอ่า)
ถ้าเนื้อหาในหนังสือสรุปไว้ดีอยู่แล้วก็ลอกมาจำก็ได้ครับ
ที่บอกว่าสรุปเนื้อหาเป็นภาษาตัวเอง (short note) เพื่อฝึกจำและจะเข้าใจเอง
ข้อสอบบรรยาย(วิทย์) คุณก็สามารถเขียนย่อและขยายได้ตามความเข้าใจของตัวเอง
โจทย์(วิทย์) บางครั้งให้วิเคราะห์ มันอาจจะเกิดจากการประมวลความรู้หลายๆเรื่อง มาเขียนตอบ

ส่วน(เลข)ก็ลักษณะเดียวกัน คือทำโจทย์แสดงวิธีทำ
ถ้าไม่ฝึกเขียนวิธีทำ ในห้องสอบจะเขียนไม่ออกหรือช้า เขียนสั้นก็ได้คะแนน น้อย
หรือถ้าดูแต่เฉลย ในห้องสอบจะเขียนไม่ออกหรือช้า เขียนสั้นก็ได้คะแนน น้อย
เพราะฉะนั้นต้องฝึกทำโจทย์เอง และฝึกเขียนวิธีทำ
ครับ