ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 มิถุนายน 2012, 22:21
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

#6 ชื่อหนังสืออะไรครับ หาจากไหนครับ
.................................................................................................................

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
คำตอบซับซ้อนกว่าที่คิดครับ ผมเคยคิดไว้แล้วแต่จำไม่ได้ว่าอยู่กระทู้ไหน

แต่ที่เห็นได้ชัดคือ $0<a<1$ เป็นไปได้นะครับลองวาดดูใหม่

ส่วนที่ยากคือกรณี $a>1$ ก็มีบางส่วนที่เป็นไปได้
ส่วนที่ยากคือกรณี $a>1$ ก็มีบางส่วนที่เป็นไปได้

ขอบคุณท่าน nooonuii มากครับ ความรู้ใหม่เลยครับ

ผมลองใช้โปรแกรมเขียนกราฟ กรณี $a>1$ จะได้ว่าค่า $a$ ต้องมีค่าประมาณอยู่ในช่วง $1<a<1.444...49$ ครับ

แต่พิสูจน์ไม่ได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

.............................................................................................................

ส่วนคำตอบใน #3 ไม่น่าจะถูกครับ น่าจะขึ้นอยู่กับค่า $a$

ถ้าให้ $a=\sqrt[n]{n}$ จะมี $x=n$ เป็นคำตอบหนึ่งแน่นอนครับ

$(\sqrt[n]{n})^n=log_{\sqrt[n]{n}}n$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้