ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 มิถุนายน 2012, 12:16
bookbun's Avatar
bookbun bookbun ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

bookbun is on a distinguished road
Default .:: โจทย์ วงกลม กับ สามเหลี่ยมครับ ::.

สามเหลี่ยมรูปหนึ่ง มีความยาวรอบรูป 30 หน่วย มีความยาวแต่ละด้านเป็นจำนวนนับ และ เป็นสามเหลี่ยมมุมฉาก ที่มีวงกลม A บรรจุอยู่ภายในพอดี และ มุมทั้ง 3 มุมของสามเหลี่ยมก็อยู่บนเส้นรอบวงของวงกลมอีกรูป(วงกลม B) จงหาว่ารัศมีของวงกลม B เป็นกี่เท่าของวงกลม A

*** ผมวาดรูปไม่เก่ง อ่านโจทย์น่าจะเข้าใจนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้