หัวข้อ: mathcenter.hypermart .....
ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 สิงหาคม 2003, 18:23
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
ข้อสรุปเป็นดังนี้ครับ.
ผม mail ไปถามทาง Hypermart ว่าทำไมอยู่ ๆ จึงลบเว็บไป เขากลับตอบกลับมาว่าเราเป็น free user ไม่ใช่ paid user ซึ่งในกรณีที่มีปัญหาใด ๆ จะไม่มีการรับรองความปลอดภัย แสดงว่าทางเขาละเมอครับ. ทั้ง ๆ ที่เราเสียตังค์ชัด ๆ เราเลยส่ง Bill หลักฐานกลับไปว่า นี่ไงเสียตังค์อยู่ยังไม่หมดอายุด้วย. แล้วทางเขาก็เงียบหายไปเลย ไม่ยอมตอบกลับมา อีกทั้งอยู่ช่วงหมดอายุพอดี (5 สิงหาคมที่ผ่านมา) สรุปว่าคือ โดนฝรั่งหลอกครับ. ผมหมดความเชื่อถือไปแล้ว

เราเลยมองหา server ไทย กับ Domain name ใหม่ ซึ่งอันนี้ไม่มีปัญหา ปัญหามันมีอยู่ตรงที่การ Upload ขึ้นไปใหม่ทั้งหมดจะต้องกินเวลาและแรงงานมหาศาล เพราะเราทำมา 4 ปี ค่อย ๆ ขึ้นไป และเมื่อก่อนผมเล่นจากศูนย์คอมคณะวิศวะจุฬา ซึ่งเน็ตจะเร็วมาก ๆ ประมาณ 1 Mb./s เห็นจะได้ ซึ่งเดี๋ยวนี้ไม่ได้เล่นจากที่นั่นแล้ว อีกทั้งแต่ละคนก็มีธุระกันมากขึ้น และไม่เห็นมีใครบ่นเข้ามาเลย (มี 2 คน) นั่นก็คือการคงอยู่ของเว็บเราหรือไม่ คงไม่เป็นเรื่องที่สำคัญเท่าไร ในความคิดของคนอื่น

สรุปก็คือ เราจะพักหยุดเว็บเราไปอีกค่อนข้างนาน กล่าวคือ ผมก็จะกลับไปเขียนหนังสือของผมต่อให้จบ หลังจากนั้นจึงจะกลับมาทำต่อ (เลิกจับปลายหลายมือ) ถึงตอนนั้นจะ mail ไปบอกกับสมาชิกทางเว็บบอร์ดครับ. นานเท่าไรตอบไม่ได้หวังว่าคงไม่เกิน 1 ปี เว้นเสียแต่จะมีสมาชิกท่านใดใจบุญ และ ว่างพอที่จะช่วยเรา Upload ให้ครับ.

ส่วนทางเว็บบอร์ด ไม่มีปัญหาครับ. เพราะจำนวนผู้ที่เข้ามาไม่เกิน Bandwidth ของ Free Website . มีปัญหาทางคณิตศาสตร์อะไรเรายังคุยต่อกันไปได้เรื่อย ครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้