ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 สิงหาคม 2012, 18:15
TheMintoRB's Avatar
TheMintoRB TheMintoRB ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

TheMintoRB is on a distinguished road
Default เรขา พหุนาม ความน่าจะเป็น

1. ให้ ADE เป็นรูปสามเหลี่ยมมมฉาก ที่มีมุม ADE เท่ากับ 90 องศา สร้างรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส ABCD และสี่เหลี่ยม AGFE (ไม่รู้ว่าเป็นจัตุรัสรึเปล่า แต่น่าจะใช่ค่ะ) ถ้าพื้นที่รูปสี่เหลี่ยม ABCD เท่ากับ 12 ตารางหน่วย และพื้นที่รูปสี่เหลี่ยม AGFE เท่ากับ 36 ตารางหน่วย แล้วพื้นที่สามเหลี่ยม ABG เท่ากับกี่ตารางหน่วย

2. แป้ง ปอ ป่าน เล่นเกมทอดลูกเต๋า 1 ลูก เริ่มจากแป้ง ปอ ป่าน โดยมีกติกาว่า แป้งจะชนะถ้าทอดลูกเต๋าได้แต้ม 2 4 6 ปอจะชนะ ถ้าทอดลูกเต๋าได้แต้ม 1 3 ป่านจะชนะ ถ้าทอดลูกเต๋าได้แต้ม 5 ความน่าจะเป็นที่ป่านจะชนะในการทอดลูกเต๋าครั้งแรกเท่ากับเท่าใด (ข้อนี้ขออธิบายแบบแจ่มแจ้งเลยนะค่ะ เพราะไม่ค่อยเข้าใจความน่าจะเป็น ถ้ามีสูตรบอกที่มาก่อนก็ดีค่ะ)

3.จงหาคำตอบของสมการ $x^4-22x^2+48x-23 = 0$

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้