ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 สิงหาคม 2012, 23:02
Suwiwat B's Avatar
Suwiwat B Suwiwat B ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Suwiwat B is on a distinguished road
Default เรขาคณิตหามุมครับ

ให้ $ABC$ เป็นสามเหลี่ยมที่มี$มุม BAC = 73^\circ$ เเละ$ มุม ABC > มุม BCA$ ให้ $P$ เป็นจุดบนด้าน $AC$ ที่ทำให้ $มุม PBC=มุม BCA $เเละให้ $Q$ เป็นจุดบนด้าน$ AB $โดยที่ $BP $เเละ $CQ$ ตัดกันที่ $X$ ถ้า $CX = AP + PX$ จงหาขนาดของ$มุม BXQ$

คือผมไม่เเน่ใจเท่าไรอะครับ คือใช้ sine law คิดเเล้วได้ 34 องศา ช่วยดูให้ด้วยนะครับ

CCC Mathematic Fighting

เครียด เลย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้