ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 สิงหาคม 2012, 12:33
puppuff's Avatar
puppuff puppuff ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

puppuff is on a distinguished road
Post ช่วยเฉลยข้อนี้ด้วยครับ

ลิลลี่ต้องการจ่ายเงินทั้งหมด31เหรียญ สำหร้บซื้อปากกาสามชนิดซึ่งมีราคาด้ามละ 2 เหรียญ 3 เหรียญ และ 4 เหรียญ ตามลำดับ โดยกำหนดว่าลิลลี่ต้องซื้อปากกาอย่างน้อยชนิดละ 1 ด้าม
ถามว่า ลิลลี่จะสามารถซื้อปากกาได้มากที่สุดรวมทั้งหมดกี่ด้าม เงินจึงจะหมดพอดี

ผมตอบว่า 14 ด้าม ในหนังสือตอบว่า 12 ด้าม (คณิตประถมโลกเล่ม 2 หน้า 78 ข้อ 1 ครับ) ท่านใดมีคำตอบและขอคำอธิบายด้วยครับว่าตอบ 12 เหรียญเพราะเหตุใด ขอบพระคุณมากครับ

13 สิงหาคม 2012 13:09 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ puppuff
เหตุผล: ตกหล่นลืมพิมพ์ 4 เหรียญครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้