ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 สิงหาคม 2012, 00:01
poper's Avatar
poper poper ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

poper is on a distinguished road
Send a message via MSN to poper

ความเห็นของผมนะครับ ผมคิดว่าก็ควรเริ่มจากในหนังสือเรียนก่อนล่ะครับ
แบบฝึกหัดในหนังสือเรียน ทำให้หมดทุกข้อเลยครับ ซึ่งถ้าคุณแม่จะสอนด้วยตัวเอง
นั่นก็หมายความว่าคุณแม่ก็เสมือนว่าจะต้องเรียนไปพร้อมๆกับลูกด้วยครับ เค้าจะได้ไม่รู้สึกว่าโดนบังคับให้เรียน
ซึ่งการเริ่มต้น หากว่าความถนัดทางคณิตศาสตร์ของน้องอยู่ในระดับที่ดีก็เริ่มจากชั้นเรียนของน้องได้เลย
แต่ถ้ายังเห็นว่ายังไม่ดี ก็ควรถอยไปเริ่มในจุดที่น้องสามารถทำได้ก่อน แล้วค่อยๆยากขึ้นเรื่อยๆ ตามลำดับ

สิ่งที่อยากเน้นสำหรับการเรียนการสอนคณิตศาสตร์ก็คือ พื้นฐานครับ พื้นฐานเป็นสิ่งสำคัญมากในวิชาคณิตศาสตร์
เราไม่ควรเร่งรีบถ้าหากพื้นฐานยังไม่ดีพอ ช้าหน่อยไม่เป็นไร แต่ขอให้แน่นครับ ถ้าพื้นฐานแน่น อย่างอื่นก็สบายแล้วครับ

สรุปง่ายๆ
1.เริ่มจากแบบฝึกหัดในหนังสือเรียนในระดับชั้นหรือต่ำกว่าตามความสามมารถจริง
2.เรียนรู้ไปด้วยกับลูก ช่วยสร้างกำลังใจและสร้างทัศนะคติที่ดีต่อการเรียน
3.เน้นพื้นฐานให้แน่น ก่อนขึ้นเนื้อหาที่ยากขึ้น
4.ฝึกทำแบบฝึกหัดเป็นประจำสม่ำเสมอ(ช่วยในเรื่องความจำ เพราะการทำทุกวันมันจะจำได้เองโดยไม่ต้องท่อง)
5.เมื่อรู้สึกว่าแบบฝึกหัดในโรงเรียนเป็นเรื่องง่ายแล้ว จึงหาแบบฝึกหัดเสริม เช่นโจทย์สอบเข้า โจทย์แข่งขัน และทำตาม 4. ข้อเบื้องต้นต่อไปครับ

ปล. อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่คิดว่ามันจะดีมากครับ ถ้าทำได้
ติดตามชมคลิปวีดีโอได้ที่http://www.youtube.com/user/poperKM
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้