ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 ธันวาคม 2005, 03:07
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Thumbs up

เป็นความคิดเห็นที่น่าสนใจมากๆครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ R-Tummykung de Lamar:
หลังจากที่ผมได้ใช้บอร์ดนี้มานาน
เป็นบอร์ดที่ผสมระหว่าง UBB Code กับ \({\Large L}A {\Large T_E X}\) ใช่ไหมครับ ก็มีข้อเสนอดังนี้

3. คำสั่ง [ inlatex] [/inlatex] พิมพ์ออกมาแล้วตัวเล็กมาก ในขณะที่ ใส่ \displaystyle{} ก็จะใหญ่เกินไป น่าจะให้สามารถปรับขนาดได้นะครับ
เรื่องนี้เห็นมีคนบ่นประจำโดยเฉพาะคุณ nooonuii แต่ผมไม่ยักกะมีปัญหาแฮะ แม้แต่บนเครื่อง notebook จอ 15" ที่ 1024 x 768 ที่ผมยืมคนอื่นใช้อยู่เนืองๆก็ไม่มีปัญหาครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะคุณ nooonuii ใช้เครื่อง Mac รึเปล่า (เห็นพูดถึงน้องเปิ้ลๆอยู่บ่อยๆ)
อ้างอิง:
4.ข้อนี้เป็นปัญหานะครับ คือเมื่อผมลองปรินท์กระทู้หน้านึง (ซึ่งยาวมาก ใช้กระดาษตั้ง 10 กว่าแผ่น) ปรากฏว่าหน้าแรกๆก็ออกมาเป็น \({\Large L}A {\Large T_E X}\) อยู่ แต่พอหน้าหลังๆจะกลายเป็นโค้ด เหมือนเครื่องปรินท์มันประมวลไม่ทัน ผมจึงต้องสั่งปรินท์เป็นหน้าๆไปครับ จึงจะได้ผลลัพธ์ตามที่ต้องกร ไม่ทราบว่าใครมีปัญหาแบบเดียวกันมั่ง
ผมไม่เคยเจอปัญหาที่ว่านะ แต่คิดว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุที่ว่านั่นแหละ ปัญหาของผมเวลา print คือ ถ้าเป็น LaTeX ผมไม่สามารถ print เฉพาะ selected text ได้ มันจะออกมาเละครับ คือในกระทู้หนึ่งๆส่วนใหญ่จะเป็นน้ำซะเยอะผมเลยไม่ต้องการพิมพ์ทั้งหมด อยากพิมพ์เฉพาะเนื้อๆเท่านั้นน่ะครับ
อ้างอิง:
5.ผมรู้สึกว่าตัวอักษรในเว็บบอร์ดนี่เล็กมาก ต้องปรับเป็น Largest ถึงจะถนัดตา ซึ่งเว็บอื่นผมก็เป็น Normal ก็อ่านได้แล้ว
เช่นเดิม...ความเห็นผมเหมือนข้อ 3. ครับ
อ้างอิง:
6.น่าจะมีระบบตรวจสอบนะครับ ว่าลง Texfont รึยัง
ตอนที่ผมเข้ามาที่ web board ครั้งแรกหลังจากที่มีการติดตั้ง LaTeX แล้วเนี่ยมันเตือนผมด้วยนะครับว่าไม่มี TeX font แต่รู้สึกว่ามันจะเตือนครั้งแรกครั้งเดียวเท่านั้น
อ้างอิง:
7.บางครั้งเวลาที่มีใครพิมพ์ \({\Large L}A {\Large T_E X}\) เยอะๆรู้สึกจะทำให้หน้านั้นช้าลงอะครับ เวลาเลื่อนขึ้นเลื่อนลง ก็ค้างๆ ไม่ลื่นไหลเหมือน หน้าที่พิมพ์แต่ข้อความปกติ
แล้วลองคิดดูสิครับว่าบนเครื่องที่ผมใช้อยู่ประจำ (Pentium III 667MHz 128MB) มันจะช้าซักแค่ไหน (ผมน่าจะเป็นสมาชิกที่ใช้เครื่องช้าที่สุดแล้วนะ)
อ้างอิง:
8.เอ ...เมื่อไหร่จะสามารถลบโพสต์ได้ซักทีนะครับ ตอนนี้ทำได้เพียงแก้ไขให้กลายเป็นโพสต์เปล่าเท่านั้นเองครับ
ถ้าจำไม่ผิดผมว่าเดิมเคยทำได้นะครับ เดาว่าทางเจ้าของเว็บเค้าคงมีเหตุผลบางอย่างที่ไม่อยากให้มี feature นี้
อ้างอิง:
9.น่าจะมีกระทู้ปักหมุดสำหรับตัวเองนะครับ (เอาความคิดมาจากเว็บอื่น) เพื่อจะสามารถติดตามกระทู้นั้นได้ แม้ว่ามันจะตกไปอยู่ที่ไหนแล้วก็ตาม
ก็ดีเหมือนกันนะ
อ้างอิง:
12.ผมว่า Latex น่าจะมีคำสั่งขึ้นบรรทัดใหม่นะครับ แล้วก็เว็นวรรคตามที่เราต้องการด้วย สังเกตว่า หลายคนพิมพ์ว่า ช่องไฟ (ที่อุตส่าห์เว้นไว้) จะถูก \({\Large L}A {\Large T_E X}\) ตัดออก ทำให้ไม่ค่อยสวยครับ อ่านยากด้วย
ถ้าจะขึ้นบรรทัดใหม่สำหรับกรณี LaTeX ของบอร์ดนี้ผมใช้ [displatex][/displatex] อันใหม่ครับ อย่าลืมว่า LaTeX ไม่สนใจ white spaces ทุกชนิด - อันนี้เป็นสากลครับ ส่วนการคุมช่องไฟก็ใช้พวก \, \quad เหมือนอย่างที่คุณ TOP อธิบายไว้นั่นแหละครับ
อ้างอิง:
เอาหละครับ หมดข้อเสนอและปัญหาแล้ว (แหม ทิ้งไว้ 13 ข้อ พอดีเลย lucky number) ฝากไปพิจารณาแล้วก็ปรับปรุงด้วยนะครับ ไว้มีปัญหาจะมาโพสต์อีก (อิอิ )
อ้อ อีกนิดนึงครับ น่าจะมีการเปลี่ยนสีตัวอักษรได้ แล้วก็น่าจะมี emoticon เพิ่มครับ รับรองว่า บอร์ดจะมีสีสันมากเลยครับ

ใครมีปัญหาหรือความคิดเห็นใดๆก็ลองเสนอมาได้นะครับ
ในมุมมองของผม ปัญหาที่ใหญ่ที่สุดของบอร์ดนี้ไม่เกี่ยวกับเทคโนโลยีแต่คือ ไม่ค่อยมีคนมาตอบ/เฉลย/ออกความเห็นที่เป็นประโยชน์ มีแต่คนถาม/ทาย/ขอร้อง เดี๋ยวนี้ดูเหมือนว่าที่วิชาการ.คอมจะคึกคักกว่าที่นี่เสียอีก (ขนาดไม่มี LaTeX นะเนี่ย)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้