ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 กันยายน 2012, 18:39
MiNd169's Avatar
MiNd169 MiNd169 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

MiNd169 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ แฟร์ View Post
โจทย์ที่เจ้าของกระทู้ถาม คำตอบ คือ 10 วิธี

แล้วถ้าผมเปลี่ยนโจทย์เป็น
2.เป็นคนไทยเหมือนกันแต่คนละสี ให้จัดทั้งหมด 12 คน แยกเป็นคนเสื้อแดง 6 คน คนเสื้อเหลือง 3 คน และคนเสื้อน้ำเงิน 3 คน
โดยมีห้องพัก 3 ห้อง 3 ขนาดคือ เล็ก กลาง ใหญ่
จงหาจำนวนวิธีที่จะจัดคน 12 คนนี้ เข้าพักในห้องพัก 3 ห้อง โดยที่แต่ละห้องต้องมีคนครบทุกสี

แบบนี้ จะตอบ 19,440 วิธีรึเปล่าครับ
ผมว่าแล้วแต่โจทย์จะให้มองว่าคน เหมือนกันหรือต่างกันมากกว่า
แต่ถ้าเป็น 19440 เพราะว่าเรามองคนต่างกัน แต่ผมคิดว่าพวกดอกไม้ ลูกบอล(ส่วนมากถ้าโจทย์ไม่กำหนดเพิ่มเติม)เราจะมองว่าเหมือนกันนะครับ
แต่แข่งรัก ยากแท้ แพ้ใจเธอ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้