หัวข้อ: ค่า arc
ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 กันยายน 2012, 21:45
MiNd169's Avatar
MiNd169 MiNd169 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

MiNd169 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
ตามนี้เลยครับ

wikipedia.org/Inverse_trigonometric_functions
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
นั่นก็ส่วนหนึ่งครับ อีกส่วนก็คือถึงแม้คำตอบที่ได้มาจะอยู่ในขอบเขต แต่กระบวนการคิดของเรา ไม่ว่าจะเป็นการ take ฟังก์ชันไซน์ ซึ่งไม่เป็นฟังก์ชันหนึ่งต่อหนึ่ง หรือการยกกำลังสอง เป็นต้น อาจจะไปสร้างคำตอบปลอมขึ้นมา หรือเนื่องจากตัวแปรที่อยู่หลังฟังก์ชันมันบังคับสร้างคำตอบปลอมเกินขึ้นมาเอง ปลอดภัยที่สุดคือตรวจคำตอบครับ

$\tan(\arctan x) = x$ เมื่อ $x \in R$
$\arctan(\tan x) = x$ เมื่อ $x \in (-\pi/2, \pi/2)$
ขอบคุณมากครับ
แต่แข่งรัก ยากแท้ แพ้ใจเธอ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้