ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 ตุลาคม 2012, 11:03
puppuff's Avatar
puppuff puppuff ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

puppuff is on a distinguished road
Lightbulb ลองคิดดูนะครับ

พอดีในหนังสือไม่มีเฉลย ก็เลยมาถามนะครับ
1.จงหาตัวหารที่มีค่าสูงสุด ที่หาร 364 , 414 และ 539 แล้วเหลือเศษเท่ากัน
---
2.ครูให้สมศรีทำโจทย์เลข ให้คูณเลขจำนวนหนึ่งด้วย 409 แต่สมศรีทำวิธีผิด โดยเมื่อคูณด้วย 9 เรียบร้อยแล้ว เวลาคูณด้วย 4 ได้เอาตัวเลขที่คูณได้ไว้ใต้หลักสิบ แทนที่จะเอาไปหลักร้อย ทำให้พลาดไป 328,320 ถามว่าตัวตั้งคืออะไร
---
3.การสนทนาของ เด็กหญิงAกับเด็กชายB
Aเธออายุเท่าไรเหรอ
Bผมเกิดปีอะไรจำไม่ได้ครับ แต่ตอนที่ผมอายุเท่ากับพี่สาวของผม ผมจะมีอายุมีอายุเป็น1/4ของคุณแม่ Cพี่สาวของผมมีอายุเป็น1/3ของคุณพ่อ
Aนี่ ฉันถามอายุเธอนะ ไม่ใช่พี่สาวเธอ
Bครับ ต่อเลยนะครับ ผมมีอายุเป็น1/4ของคุณแม่ และอีก 4 ปี ผมจะมีเป็น1/4ของคุณพ่อ
Aตกลงเธออายุเท่าไร
Bลองคำนวณดูนะครับ
A
ถามว่า Bอายุกี่ปี
---

09 ตุลาคม 2012 21:26 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ puppuff
เหตุผล: พิมพ์ผิดครับ T^T
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้