หัวข้อ: โจทย์ปัญหา
ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 พฤษภาคม 2005, 21:22
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
Post โจทย์ปัญหา

ก็ไม่เชิงเชาวน์นะครับ ...วันนี้เพื่อนมาถาม ทำเอาอึ้งไปหลายนาทีเลยครับ

โจทย์ หอพักแห่งหนึ่ง เก็บค่าเช่า 30 บาท(ประมาณว่าถูกมั่กมากกๆ) นาย A ซึ่งจะเข้ามาพัก เห็นว่าแพงเกิน เลยชวนเพื่อนมาร่วมแชร์กัน คือ นาย B และ นาย C ...ดังนั้น แต่ละคนออกเพียง 10 บาทเท่านั้น..
เท่านั้นยังไม่พอ นาย A ยังเห็นว่าแพงอีก (งกจัง ) จึงไปเส้นกับ นาย D ซึ่งเป็นลูกเจ้าของหอพัก ทำให้ลดได้ จาก 30 บาท เหลือเพียง 25 บาทเท่านั้น นาย D จึง เอาเงิน 5 บาท(ที่ได้มาเกิน)ไปคืนนาย A ,B และ C คนละ 1 บาท รวม 3 บาท ...แล้วก็ตัวเองเก็บไว้ 2 บาท (ค่าทิป )

เอาหละ อ่านเผินๆอาจจะดูว่ายังไม่มีอะไร ลองดูนี่สิครับ ..นาย A B,C ออกคนละ 9 บาท .(เพราะได้คืนมาบาทนึง) รวม 27 บาท รวมกับที่อยู่ที่ นาย D อีก 2 บาทเป็น 29 บาท..

ถามว่า หายไปไหน 1 บาทครับ
ปล.ทราบคำตอบแล้ว โพสต์โดยซ่อนคำตอบไว้ด้วยนะครับ

13 พฤษภาคม 2005 21:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ R-Tummykung de Lamar
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้