ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 พฤษภาคม 2005, 06:55
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
Oh Oh... โดนคุณ warut แย้งเข้าไปที ถึงกะพูดไม่ออกเลยครับ (จริงด้วย ลืมคิดถึงตรงนี้ไปเลย นับถือๆ)
เอาเป็นว่าขอเพิ่ม/แก้กติกาอีกเล็กน้อยละกันครับ

1'. เพื่อไม่ให้เกิดเหตุการณ์ดังที่คุณ warut กล่าวมาข้างต้น กระบวนการที่ทำซ้อนๆกันได้ เช่น ถอดรากที่สอง ให้จำกัดสูงสุดอยู่ที่ 5 ครั้งเท่านั้น
7. จำนวนที่หาได้ ไม่จำเป็นต้องมีค่าสูงสุดหรือต่ำสุด แต่หากคิดว่าวิธีการได้จำนวนนั้นมาน่าสนใจและมีความสวยงามในตัว น่านำเสนอ และไม่ซ้ำกับของเดิมในกระทู้เก่า ก็โพสต์มาได้ครับ

การเพิ่มข้อจำกัด 1' อาจทำให้โจทย์เสียรูปตามความตั้งใจเดิมไปพอสมควร แต่ที่สำคัญตรงนี้คือแนวคิดครับ ไม่ใช่ค่าของจำนวน หากยังมีข้อขัดแย้งอยู่ก็บอกได้ครับ ยินดีแก้/เพิ่มเงื่อนไข เสมอครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้