หัวข้อ: Missing number?
ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 พฤษภาคม 2005, 22:29
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
คุณ warut มาถูกทางเป๊ะๆเลยครับ ตอนแรกที่ผมรู้จัก sequence นี้เมื่อ 4 ปีมาแล้ว ผมรู้จักในนาม Ulam algorithm/sequence จนกระทั่ง ตอนหลังมารู้ว่าเป็น conjecture ตัวหนึ่ง
ผมว่า มันเป็นอะไรที่ง่ายๆ แต่แปลกดี ที่ไม่ว่าจะเริ่มต้นด้วยจำนวนนับใด สามารถ generate sequence ให้ไปจบที่ เลข 1 ได้ ด้วยวิธีที่ว่า
(1) ถ้าเป็นเลขคู่ ให้หาร 2
(2) ถ้าเป็นเลขคี่ ให้ คูณด้วย 3 แล้วบวกด้วย 1
อย่างโจทย์ที่ผมให้ เริ่มที่ 48

ยังไง ก็ถือเป็นของเล่น ให้เด็กประถมยามว่างแล้วกัน (หวังว่าจะมีเข้ามาอ่านกระทู้นี้บ้าง) ไม่แน่นะ อนาคต อาจจะมี เด็กรุ่นใหม่ไฟแรง จาก web นี้ อาจหาญ พิสูจน์ conjecture ตัวนี้ ก็เป็นได้ ( I hope so.)

สุดท้าย ฝากถามคุณ nongtum หน่อยครับ ว่า ข้อ 29 เกี่ยวกับนาฬิกา ใช่มั้ยครับ และ อยากได้ hint ข้อ 47,48 อ่ะครับ