ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 กรกฎาคม 2005, 20:35
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Question ขอแรงชาว MCT ช่วยคิดหน่อยครับ.

ปัญหาข้อนี้ผมขออนุญาติยังไม่บอกที่มานะครับ. โดยส่วนตัวผมก็มีวิธีคิดอย่างง่าย ๆ ไว้แล้ว แต่คำตอบนี้รู้สึกว่าจะไม่ตรงกับเฉลย และ มีคนคิดได้ตรงกับเฉลย ซึ่งผมก็ค่อนข้างงง ว่าคิดยังไงถึงตรงได้ เอาเป็นว่า ขอรบกวนใครว่าง ช่วยลองคิดและบอกคำตอบของตัวเองที่คิดไว้ออกมาที ว่าจะตอบอะไร ระหว่าง
\[384\pi \quad กับ \quad 2304\pi \]
โจทย์มีอยู่ว่า " ตามรูป ถ้านำกรวยทางซ้ายมือ มาวางนอนดังรูปชวามือ แล้วกลิ้งโดยไม่เกิดการลื่นไถล ครบ 1 รอบ ถามว่า พื้นที่บนพื้น ที่กรวยนี้กลิ้งผ่าน มีค่าเท่าใด "
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้