ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 ตุลาคม 2005, 09:58
au's Avatar
au au ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

au is on a distinguished road
สวัสดีครับ
ท่านสมาชิกและผู้แวะเวียนมาชม และต้องขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามให้ด้วยครับ ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยที่ตั้งหัวข้อขึ้นมาเมื่อ 28/10/48 โดยไม่ได้กล่าวถึงที่มาขอโจทย์เพราะเป็นการเข้าใช้และตั้งคำถามครั้งแรกของผม ใช้ก็ไม่ค่อยเป็นไม่รู้ว่าต้อง Post และใส่รูปตรงไหนก็เลยรีบส่งไปคล้ายกับลองผิดลองถูกน่ะครับ
ตอนนี้ผมอยู่ ป.3 โจทย์ที่ถามเป็นข้อสอบของ สสวท. รับดับป.3 รอบแรกปี 46 ช่วงปิดเทอม อาจารย์เอาข้อสอบ สสวท.มาให้ทำเพราะต้องไปสอบ 5 พย.48 นี้แล้ว ลองทำข้อนี้กับคุณแม่อยู่หลายวันก็ไม่สามารถแก้สมการได้ คือสมการจะวนไปเวียนมา ดังนี้
1. ลากเส้นตรงจาก AC จะได้มุมที่ฐานของสามเหลี่ยม AOC = 48
2. จากสามเหลี่ยม ABC จะได้ a + b +c = 84 หรือ a + 2b = 84 หรือ a + 2c = 84
จะได้ b = c แต่ไม่สามารถหาค่า a b c จากสมการเหล่านี้ได้
3. ขอถามพี่ Mastermander และพี่ Gon ว่าหลักการคิดของผมถูกไหมครับถ้าไม่ถูก
ช่วยกรุณาแสดงวิธีคิดให้ด้วยครับ เพระจากการมองรูปสามเหลี่ยมผมพอเดาได้ว่าค่า
a b c เป็นตามที่พี่ Mastermander ตอบมา แต่แม่บอกว่าเราต้องรู้หลักการคิดด้วย
และสามารถหาคำตอบได้ ไม่ใช่เดาเอา
4. วันนี้เปิดเรียนแล้วครับ ต้องขอโทษอีกครั้งที่ให้คุณแม่ช่วยส่งให้ครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ (อู๋)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้