ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 พฤศจิกายน 2012, 23:10
Jirawas_Ton Jirawas_Ton ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Jirawas_Ton is on a distinguished road

บางทีครูในโรงเรียนก็ไม่สามารถถ่ายทอดมาให้นักเรียนได้มากนัก
อย่างที่ผมเคยเจอมาคือ ครูสอนโจทย์ในห้องแบบง่ายๆ ที่ไม่ออกข้อสอบแบบนี้แน่นอน แล้วไปสอนพิเศษตอนเย็นเป็นแบบที่มักออกข้อสอบ แล้วคนในโงรเรียนก็นิยมไปเรียนมากขึ้นๆ ผมก็ไม่ได้ไปเรียนหรอก อาศับทำโจทย์หลากหลายแนวเอาและก็พวกโจทย์แข่งเลยผ่านมาได้ แต่คนอื่นล่ะ ถ้าเรียนแค่ในห้องจะทำได้ไหม บางคนอาจได้ แต่บางคนก็อาจไม่รอด สุดท้ายก็ต้องไปเรียนพิเศษจนได้
ความจริงน่าจะแก้ตั้งแต่หลักสูตรและบุคลาการเลยนะครับ หลักสูตรบางอย่างก็เก่าเกินไปที่จะเรียนเรื่องนี้ บางที่ก็ผิด บางที่ก็ไม่น่าจะต้องเรียน...