ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 มกราคม 2006, 02:33
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Smile

ผมเข้าใจคำถามแล้วครับ "และ" ที่ใช้หมายถึง สอดคล้องทั้ง 2 กรณีนั่นเอง

ถ้าเป็นผมก็จะให้้เหตุผลว่าอย่างนี้ครับ.

สูตร เส้นรอบวง = $2 \pi r$ และ พื้นที่ = $\pi r^2 $ นั้นเป็นจริงเมื่อ $\pi = 3.14$ โดยประมาณ

ตรงนี้ต้องยอมรับก่อนว่าเป็นความจริงเบื้องต้นนะครับ.

หลังจากนั้นเมื่อสมมติว่าระบบสมการทั้งสองมีคำตอบ ซึ่งส่งผลทำให้ได้ว่า s = 2r และทำให้ได้ว่า $\pi = 4$ ตามลำดับ แสดงว่าเกิดข้อขัดแย้งขึ้นกับความจริงเบื้องต้นของการยอมรับว่า $\pi = 3.14$ โดยประมาณ ดังนั้น ระบบสมการทั้งสองดังกล่าว จึงไม่เป็นจริงนั่นเอง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้