ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 ธันวาคม 2012, 19:34
ความรู้ยังอ่อนด้อย's Avatar
ความรู้ยังอ่อนด้อย ความรู้ยังอ่อนด้อย ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ความรู้ยังอ่อนด้อย is on a distinguished road
Default เวลามีปัญหาในชีวิตจะทำอย่างไร ?

เคยไหม เคยเป็นแบบผมหรือเปล่า ?

$\ \ \ \ \ $ ผมเครียดมากเลยครับตอนนี้ ผมมีปัญหาทั้งเรื่องครอบครัวและเรื่องเรียน เรื่องครอบครัวผม ก็ทะเลาะกับพ่อ แม่ ผมอีก 2 ปีก็ใกล้จะ Ent แล้ว แต่ผมยังไม่รู้เลยว่าเป็นอะไรพอพ่อกับแม่ผมถามผมก็บอกว่ายังไม่รู้ พ่อกับแม่และคนในครอบครัว ก็ยุยงอยากให้ผมเป็นหมอ แต่จริงๆ แล้วผมไม่อยากเป็นหมอเลย ผมไม่กล้าไปรับชีวิตของใครมาไว้ในมือผมเลย ผมเครียดมากๆ แต่ผมเคนจะพยายามพูดหลายหนแล้ว แต่ก็ไม่กล้าพูดเลย เพราะหลายคนในครอบครัวเห็นว่าผมหัวดี เรียนเก่ง น่าจะเป็นที่พึ่งของครอบครัวได้ แต่จริง ๆ แล้วผมไม่เก่งอะไรเลยสักนิดเดียว แล้วเหมือนช่วงนี้จะเป็นช่วงที่ผมล้มเหลวมากที่สุดในชีวิต ผมทำอะไรแล้วรู้สึกเหมือนไม่ประสบความสำเร็จเลย อย่างเช่นเรื่อง "เรียน" ที่ผมกล่าวไว้ข้างต้นว่า ผมมีปัญหากับเรื่องเรียนและครอบครัว ผมพึ่งเริ่มมีปัญหาช่วงขึ้น ม.4 ผมสอบ สอวน. ติดค่าย 1 จนทะลุไปจนถึงรอบ TMO ตอนนั้นผมรู้สึกดีใจมาก ๆ ผมก็เตรียมตัวเพื่อที่จะทำ TMO ให้ได้ แต่ก็มีเพื่อนผมคนนึงเรียนเก่งมาก ๆ อยู่ห้อง king ชั้นเดียวกับผมเลย(ผมอยู่ประมาณห้องกลางๆ ค่อนไปท้าย เพราะตอน ประถมไม่ได้โดดเด่น) เขาเป็นคนที่เก่งไปทุกวิชา เก่งตั้งแต่เด็ก และ เขาก็ได้ไป TMO เหมือนกันกับผม พอทำข้อสอบวันแรก ทุกคนที่ศูนย์ผมก็ออกมา ทำไม่ค่อยได้รวมทั้งผมกับเพื่อนของผม แต่เหมือนเขาบอกผมไม่เป็นทางการก่อนที่จะ รับเหรียญรางวัล ก่อน 1 วัน ผมก็ฟังข้อตำหนิติเตียนจาก อาจารย์ประจำศูนย์ของผม พอบอกคะแนนรวมแล้วผมก็ได้ ต่างกับเพื่อนเกือบ 1 ข้อ ผมรู้สึกไม่ค่อยดียังไงก็ไม่รู้ครับ เหมือนผมทุ่มเทให้กับ TMO อย่างมาก ผมเหนื่อยมาก ผมล้ามาก ผมทุ่มเททุกอย่างไปหมดแล้วจริงๆครับ แต่ผลที่ออกมา... มันไม่เป็นเหมือนกับสิ่งที่ผมทุ่มเทไป แต่เพื่อนผมพึ่งมาไม่นานเพื่อนผมก็เก่งกว่าผมแล้ว แต่ผมพยายามอยู่เป็นปี กว่าจะได้ขนาดนี้ ผมเลยสงสัยว่าที่จริงแล้ว ผมไม่ได้เป็นคนเก่งอะไรเลย ผมเคยลองทำแบบทดสอบ IQ ผลที่ออกมาต่ำกว่าระดับคนปกติทั่วไปนิดหน่อย ผมรู้สึกว่าผมอาจจะเป็นคนที่โง่มาก ๆ ผมถึงไม่สามารถไปถึง เหรียญทอง TMO ได้ ผมลองกลับมาทำโจทย์เรขา เพราะเหมือนมีคนบอกผมว่าถ้าทำโจทย์เรขาเยอะๆ มันจะทำให้ IQ เราสูงขึ้น และเข้าใจถึงรูปโจทย์ ผมก็ลองทำแต่พอทำไปลึก ๆ แล้วถึงรอบ TMO ผมกลับทำไม่ค่อยได้เลยครับ ตอนนี้ผมรู้สึกเหนื่อยล้ามากๆครับ ผมอยากเข้าไปถึงรอบ IMO จริง ๆ แต่ไม่เห็นทางที่จะไปได้เลยน่ะครับ แล้วปีนี้ก็เป็นสุดท้ายที่ผมจะสามารถเข้าไปถึง IMO ได้ ผมไม่รู้ว่าปัญหาจริงๆ ของผมมันอยู่ในใจผมหรือเปล่า หรือผมไม่ได้เกิดมาเพื่อที่จะไม่สามารถทำมันได้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ TMO เกือบทำให้ผมจะไม่ยุ่งเกี่ยวกับคณิตศาสตร์อีกเลย แต่ผมเหมือนทำไม่ได้น่ะครับ ผมชอบสิ่งนี้ไปแล้วจะถอนมันก็ทำไม่ได้อ่ะครับ ผมควรทำอย่างไรดีครับ ?
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้