หัวข้อ: คิดไม่ออก
ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 เมษายน 2006, 15:24
au's Avatar
au au ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

au is on a distinguished road
ขอบคุณมากครับคุณ gon ทำไมยาวจัง แต่ผมไม่ท้อแท้นะครับ ต้องตั้งใจอ่านอยู่หลายรอบจึงจะเข้าใจดี
ขอถามคุณ gon ดังนี้ (กำลังจะขึ้น ป.4 ครับ)
1. สมการบางชุดทำไมใช้วิธีการแก้สมการขั้นพื้นฐานจึงไม่สามารถหาค่าตัวแปรเหล่านั้นได้ อย่างเช่นสมการของโจทย์ข้อนี้ คือผมพยายามเอาสมการมาบวก ลบ กันเพื่อกำจัดตัวแปรบางตัวออกไป ให้เหลือน้อยที่สุด แต่สุดท้ายสมการนั้นไม่สามารถหาค่าได้ ผมก็มีข้อสังเกตว่าสมการที่หาค่าไม่ได้เหล่านั้นมักมีหลายคำตอบ การจะหาคำตอบจะต้องใช้หลักของการหารลงตัวมาช่วย และดูค่าที่เป็นไปได้ที่สอดคล้องกับสมการเหล่านั้น ถูกต้องไหมครับ
2.ที่คุณ gon อธิบายมา "เราก็จะได้ว่า b ที่้เป็นไปได้ตัวต่อๆไป คือ b = 4, 17, 30, .... (เพิ่มทีละ 13 ซึ่งเป็นสัมประสิทธิ์ของ 13b) " ผมว่า "สัมประสิทธิ์ของ 13b" ต้องเป็น "สัมประสิทธิ์ของ 13c" ใช่หรือเปล่าครับ และวิธีที่คุณ gon อธิบายมาเป็นแบบเด็กประถมที่จะเข้าใจได้ง่ายใช่ไหมครับ แบบผู้ใหญ่มีไหมครับอยากรู้บ้าง
3. จากโจทย์ข้อนี้ คือก่อนหน้าที่จะเขียนเข้ามาถาม ผมลองหา ครน.ของ 5,8,13 = 520 แล้วจะได้
520/5 = 104 520/8 = 65 520/13 = 40 แต่ก็ยังคิดไม่ออกอยู่ดีว่ามันจะมีความสัมพันธ์กับอะไรตรงไหนบ้าง แต่พอมาอ่านวิธีของคุณ gon ก็จะได้ว่ามันคือค่า ครน. ของสัมประสิทธิ์ของสมการแต่ละคู่ คุณ gon ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับว่ามันคือค่าอะไร หรือว่าความสัมพันธ์ตรงนี้เป็นทฤษฎีบทอะไรหรือเปล่า
4. วิธีลักไก่ของผมคือ ผมก็เลือกค่าจาก 999 ลดลงมาตามลำดับที่หารด้วย 13 แล้วเหลือเศษ 11 เมื่อได้ค่าใดแล้ว ก็ลองหารด้วย 8 และ 5 ดูด้วยว่าสอดคล้องหรือไม่ หากยังไม่ได้ก็ เอาจำนวนนั้น ลบออกด้วย 13 ทำเช่นนี้ไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะได้ บังเอิญแค่ 3 ครั้งก็ได้คำตอบ แต่ถ้าเขาบอกว่าให้หาค่าน้อยที่สุดด้วยคงตายแน่ วิธีเด็ก ๆ แบบนี้พอเป็นแนวทางได้ไหมครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้