ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 พฤษภาคม 2006, 20:31
Pramote's Avatar
Pramote Pramote ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pramote is on a distinguished road
Wink โจทย์สำหรับ คุณPeterpan

เป็นโจทย์สำหรับคุณPeterpanนะครับ กรุณาให้คุณPeterpanตอบ เป็นโจทย์ของประถมนะครับง่ายๆ

เห็นว่าเกิดปีเดียวกัน(ปี38) เป็นข้อที่ไม่ง่าย ไม่ยาก

1.บัตรสีกองหนึ่ง ประกอบด้วยบัตรสีแดงจำนวน 20ใบ บัตรสีเหลืองจำนวน 20ใบ บัตรสีเขียวจำนวน 20ใบ
บัตรสีน้ำเงินจำนวน 10ใบ จะต้องสุ่มหยิบบัตรสีเหล่านี้ขึ้นมาอย่างน้อยที่สุดกี่ใบ จึงจะมั่นใจว่าหยิบได้บัตรที่มีสีเดียวกันขึ้นมาจำนวน 12ใบ

2.a,b,c และ d แทนเลขโดดที่แตกต่างกันจาก 1ถึง 9จงหาผลบวกa/bและc/d โดยที่ผลบวกนี้มีค่ามากที่สุดแต่น้อยกว่า1

ปล.ผมเพิ่งขึ้นป.6นะครับ อยากทราบว่าคุณPeterpanอยู่ชั้นไหนครับ