ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 พฤษภาคม 2006, 17:17
Pramote's Avatar
Pramote Pramote ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pramote is on a distinguished road
Wink

ข้อหนึ่งตอบผิดนะครับ ส่วนข้อสองนั้นถูกต้องครับ!!

นายแน่มากกครับ ตอนผมขึ้นป.5ผมมัวแต่เล่นเกมส์(ragnarok)ไม่รู้เรื่องเลย เพิ่งจะมาเริ่มกลับตัวกลับใจใหม่ซะ มาเรียนกับพ่อได้เดือนกว่าๆแล้วครับ กำลังเรียนของม.ต้นอยู่ บาง
ครั้งก็อาจจะมีคำถามม.3ก็ช่วยๆตอบด้วยนะครับ

คุณPeterpanถ้ามีโจทย์ที่ไปสอบโคราชมาก็ช่วยโพสข้อยากๆมาด้วยนะครับ จะตอบให้

ปีหน้าจะไปสอบเพชรยอดมงกุฏไหมครับ (ถ้าไปโดนแย่งรางวัลแน่เลย ) ผมต้องไปอยู่แว้วเอารางวัลให้ได้ สู้ตาย!!

ขอเฉลยละกันนะครับข้อ1อะ(ตอบ44)

จากโจทย์ที่ให้มา ใช้หลักว่า หยิบบัตรที่มีน้อยที่สุดขึ้นมาก่อน10ใบ(สีฟ้าน่ะ)สีอื่นๆก็อย่างละ11
\ตอนนี้หยิบมาได้43ใบ ต้องหยิบอีกหนึ่งใบ โอกาสที่จะหยิบได้สีแดง เหลือง เขียว สีใดสีหนึ่งอย่างแน่นอน ก็จะทำให้บัตรที่มีสีเดียวกันครบ12ใบ
ดังนั้นจะต้องหยิบบัตรทั้งหมด 10+11+11+11+1 = 44ใบ

ขอแถมให้อีกข้อนึง 3.จำนวน 2 จำนวนคือaและbมีตัวประกอบเฉพาะคือ3และ5เท่านั้น ตัวประกอบของaมี12ตัว(รวม1และตัวมัน) ตัวประกอบของbมี10ตัว(รวม1และตัวมันเอง) ห.ร.ม.ของaและbคือ75 จงหาค.ร.น.ของaและb