ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 มกราคม 2013, 00:21
PP_nine's Avatar
PP_nine PP_nine ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

PP_nine is on a distinguished road

ผมชอบหลายข้อนะครับ สวยดี

โจทย์บางข้อดูยุ่งวุ่นวาย ชวนให้เด็กไม่กล้าทำ แต่ถ้าทำแล้วนิดเดียวก็ออก อย่างข้อ 1, 4 ( เด็กคงเป็นโรคกลัวสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์กันเอามาก )

แถมบางข้อดูง่ายๆ แต่ทำไปแล้วก็ยิ่งดูวุ่นวายมาก อย่างข้อ 13 แกะยากพอสมควรรับ

และบางข้อที่ผมชอบก็คือ ได้ใช้เนื้อหาตรงๆในการแก้ปัญหา เหมือนว่าทำให้ต้องทบทวนให้แม่น

อย่างเช่นข้อ 1 ถ้าลืมเอกลักษณ์ตรีโกณก็จบ หรือข้อ 16 สมบัติพวกอินเวอร์สเมตริกซ์ แอดจอยนท์

บางข้อออกแนวครีเอทมากกว่าจะถึก เช่นข้อ 17 ผมเห็นด้วยนะครับที่ว่าการสอบควรเน้นครีเอทมากกว่าถึกแบบ pat 1

แต่คาดว่าเด็กทำไม่ค่อยได้ ถ้าโดยรวมแล้ว ดูได้จากคะแนนเฉลี่ยข้อสอบสมาคมคณิต ( ไม่แน่ใจว่าใช้อ้างได้จริงหรือเปล่า )

สรุปแล้วในความเห็นผมคือยากในระดับนึงในตอนนี้ แต่น่าจะเป็นข้อสอบที่พอดีในอนาคตครับ

ถึงตอนนั้นก็ไม่รู้เหมือนกันว่าการศึกษาบ้านเราเทียบต่างประเทศนั้นจะไล่ทันไหม