ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 พฤษภาคม 2006, 07:34
Pramote's Avatar
Pramote Pramote ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pramote is on a distinguished road
Cool ข้อสอบประถมจาก โคราชปีที่แล้วนะครับ

1.ถังA และถังB เป็นถังเปล่าที่มีปริมาตรเท่ากัน ซึ่ง5/7ของถังA และ3/5ของถังB ถูกเติมด้วยของเหลว ทำให้น้ำหนักของถัง B เป็น9/10 เท่า ของถังA ถ้าของเหลวที่ นำมาเติมในถัง AและถังB มีน้ำหนักรวม 1,520 กิโลกรัม ถามว่าเดิมถังเปล่าทั้งสองใบนี้ หนักถังละกี่กิโลกรัม (A = 1120 B = 1200ผมคิด เองครับไม่รู้ถูกไหม)

2. P ตั้งนาฬิกาไว้เมื่อตอน เที่ยงตรง (12.00น.) แต่นาฬิกาเรือนนี้เดินเร็วกว่าปกติเสมอ Pสังเกตเห็นว่า เข็มนาที และเข็มชั่วโมงซ้อนทับกันอยู่ในช่วง17.00น. ถึง18.00น. ในขณะที่นาฬิกาเรือนที่เดินเร็วตรงบอกเวลา 17.00น. พอดี ถามว่า นาฬิกาเรือนนี้เดินเร็ววันละ เท่าไหร่(ตอบหน่วยเป็นชั่วโมง นาที)

ปล.ข้อสองผมไม่ได้ทำ ช่วยกรุณา เฉลย คำตอบ พร้อมวิธีคิด