ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 กุมภาพันธ์ 2007, 16:03
pompomelo pompomelo ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

pompomelo is on a distinguished road
สวัสดีครับเป็นสมาชิกใหม่ครับ กำลังไล่อ่านกระทู้ตั้งแต่เก่ามาใหม่อย่างเพลิดเพลิน พอดีมาเห็นข้อ 2 เรื่องตัดเค้ก ผมว่าถ้าไม่มีข้อจำกัดอื่นๆ น่าจะตัดได้มากกว่า 20 ชิ้น ตัดจากด้านบน 3 ครั้ง ก้อได้มาแล้ว 7 ชิ้น ตัดจากด้านข้างแบบขนมชั้นอีก 2 ที ก้อจำนวนคูณอีก 3 เท่า เป็น 21 แล้ว อะไรประมาณนี้...

ถ้าเปลี่ยนโจทย์เป็นเค้กทุกชิ้นที่ตัดต้องมีปริมาณเท่ากันด้วย ก็น่าจะได้ 18 ชิ้น คือ ตัดด้านบน ได้ 6 ชิ้นเท่าๆกัน แล้วตัดด้านข้างแบบขนมชั้นอีก 2 ครั้ง (พยายามแบ่งให้เท่าๆกัน) ก็จะได้ 18 ชิ้น

ไม่รู้ว่าเคยมีใครตอบอย่างนี้ไหม ขออภัยถ้ามันซ้ำนะครับ