ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 มกราคม 2013, 15:15
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

เคยติวเด็กคนหนึ่ง ระดับความรู้ดีมาก ติวสอบสมาคมคณิตศาสตร์ระดับ ป.6 ทำได้ ส่วนใหญ่ได้ 70% ทุกครั้งที่ทดสอบ

ติวสอบ สสวท เนื้อหาเน้นของ ม.ต้น ประมาณ 10% แต่ส่วนใหญ่เน้นวิธีคิดแบบ IQ เด็กได้ไม่ถึงครึ่ง ประมาณ 15 - 17 จาก 40

ติวสอบ Gifted ม.1 โรงเรียนสวนกุหลาบ เนื้อหาเน้น ม.ต้น ประมาณ 30% เด็กสอบได้ประมาณ 30% ไม่ถึงครึ่ง

ผมใช้เวลาประมาณ สามชั่วโมงต่อสัปดาห์ในการติว ยอมรับว่าเหนื่อยและท้อมาก เพราะสั่งอะไรไปเด็กไม่ทำเลย

เทคนิคทุกอย่างสอนหมด แต่ไม่เข้าหัวเลย เหมือนสอนแล้วซักพักลืม แต่ถ้าเป็นเนื้อหาที่เขาเรียนระดับประถมอยู่จะทำได้

เทคนิคทุกอย่าง เป็นเทคนิคลัด เทคนิคแบบ ม.ต้น เทคนิคที่เร็วและผมใช้มาตลอดแล้วได้ผล เพราะทำข้อสอบได้เร็วและแม่นยำ

ปรากฏ เด็กไม่รับรู้เลย สอนทีไร จำได้ เดี๋ยวก็ลืม สั่งโจทย์ไปทำจับเวลา ไม่เคยทำ มองแล้วว่ายาก

พอมีวิธีอะไรไหม ถ้าเจอเด็กแบบนี้ แล้วผู้ปกครองคาดหวังให้เด็กสอบแข่งขัน สสวท ได้ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ถ้าแบบนี้ก็ต้องบอกผู้ปกครองล่วงหน้าเลยไหมว่าต้องทำใจ เพราะโ๊ด๊ปไม่ขึ้น

25 มกราคม 2013 15:22 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้