ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 กุมภาพันธ์ 2013, 11:22
เรือจ้าง เรือจ้าง ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

เรือจ้าง is on a distinguished road
Default สอบถามเรื่อง กำหนดการเชิงเส้น หน่อยครับ

ร้านจำหนายไอศกรีมแห่งหนึ่งมีไอศกรีมรสมะนาว 60 กิโลกรัม รสมะพร้าว 110 กิโลกรัม ในการจำหน่ายผู้ขายจะนำไอศกรีมทั้ง 2 รส มาผสมกัน ซึ่งในแต่ละกล่องจะหนัก 1 กิโลกรัม และจะผสมไว้ 2 แบบ คือ แบบที่ 1 แต่ละกล่องจะประกอบด้วยไอศรีมรสมะนาว 4 กรัม และรสมะพร้าว 6 กรัม แบบที่ 2 แต่ละกล่องจะประกอบด้วยไอศกรีมรสมะนาว 3 กรัม และรสมะพร้าว 7 กรัม ถ้าแบบที่ 1 ขายได้กำไรกล่องละ 6 บาท แบบที่ 2 ขายได้กล่องละ 7 บาท ผู้จำหน่ายควรบรรจุไอศกรีมแบบละกี่กล่อง จึงจะทำให้ได้กำไรมากที่สุด จากปัญหาดังกล่าว จงสร้างตัวแบบเชิงคณิตศาสตร์

ปล.. ผมตั้งตัวแปรไว้ดังนี้

แบบที่ 1 = x กล่อง
แบบที่่ 2 = y กล่อง
สมการจุดประสงค์
P = 6x + 7y

อสมการข้อจำกัด
4x + 3y $\leqslant $ 60,000
6x + 7y $\leqslant $ 110,000

ไม่แน่ใจว่าตั้งแค่นี้ถูกหรือป่าวอ่ะครับ ?? รบกวนหน่อยนะครับ ... ^^
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้