หัวข้อ: Functional
ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 กุมภาพันธ์ 2013, 20:39
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

ผมว่าเนื้อหาที่ตอบในกระทู้นี้เริ่มล้าสมัย อ้อ เคยใช้สอบโอลิมปิคระดับมหาลัยเมื่อสิบกว่าปีก่อน ที่วนเวียนอยู่กับตรรกศาสตร์ ที่ใช้สอนกันในเพียวแมท

ที่ผมกล่าวอาจจะไม่ใช่เรื่องใหม่ ที่ใช้ mathematica , Derive , mathcad สอนการแก้ปัญหาแบบนี้ ที่ผมเคยเห็นในหนังสือของ MAA ก็สอนในหนังสือแค่ ถึงแค่ plane Planar อาจจะเำพราะ อย่างที่เราเห็นในโฆษณาทีวีต้องจ้างบริษัทฝรั่งทำ ไทยเราเลยต้องวนอยู่กับการให้เหตุผลอยู่ร่ำไป ฝันไปเรื่อยๆ กับโปคเจคใหญ่

Keehlzver สาย Apply จะมองต่างจากคุณเพราะเค้าเน้น Simulation ด้วยคอมพิวเตอร์ ซึ่งผมก็ยังมองเห็นจุดอ่อนของสายประยุกต์ออกอีกอยู่ดี นอกจากงานของวิทยาศาสตร์สายบริสุทธิ์ อนาคตอาจจะมีเรื่องใหม่ๆ หรือว่าวิชาคณิตศาสตร์หรือวิทยาศาสตร์อื่นๆ ใกล้จะเป็นสิ่งที่เรียกว่า Classic

ท้ายนี้ ผมเสนอวิธีตรวจคำตอบ อาจจะสำหรับอาจารย์ที่จะใช้ตรวจข้อสอบ ด้วยคอมพิวเตอร์ แม้ว่ามหาลัยจะต้องซื้อเครื่องตรวจข้อสอบจากอเมริกาใช้ก็น่าจะู้รู้ไว้ นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้