ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 กุมภาพันธ์ 2013, 08:13
Onion's Avatar
Onion Onion ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Onion is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ณ เฉ๋ง... View Post
ผมขอรบกวนถามโจทย์ TMC ครั้งที่ 1 ข้อโบนัสครับ.....

Attachment 13423

ท่านใดมีคำแนะนำขอรบกวนด้วยครับ..ผมไม่เข้าใจจริงๆ..ว่าจะหาคำตอบได้ยังไงครับ...ขอบคุณครับ
ในเมื่อเด็กหญิงเรณูรู้ว่าจำนวนทั้งสองคือจำนวนอะไร แสดงว่า ผลคูณที่คุณครูบอกต้องเป็นจำนวนเฉพาะ เลขทั้งสองตัว

จะเป็น จำนวนเฉพาะและ 1

ด.ช.ปัญญาก็คิดตามว่าถ้า ด.ญ.เรณูรู้ คือมันต้องเป็นจำนวนเฉพาะและ 1

และในเมื่อ ด.ช.ปัญญารู้ผลลบแล้ว เขาจึงรู้คำตอบ

และจำนวนเฉพาะที่บวกกับ 1 แล้วมากกว่า 90 แต่ไม่ถึง 100 ก็คือ 97

จำนวนที่คุณครูบอกกับ ด.ญ.เรณู ก็คือ 97 x 1 = 97 ครับ

ไม่ทราบว่าอย่างนี้คิดถูกมั้ยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้