หัวข้อ: Warm Up for POSN Camp#2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 กุมภาพันธ์ 2013, 20:37
เทพเวียนเกิด's Avatar
เทพเวียนเกิด เทพเวียนเกิด ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

เทพเวียนเกิด is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Thgx0312555 View Post
มาเตรียมสอบสอวน. ค่าย ๒
- โพสต์โจทย์อะไรก็ได้เนื้อหาไม่เกินค่าย ๒ ครับ

มาเริ่มที่โจทย์คลาสสิกๆสักข้อ
ถ้า $a,b,c \in \mathbb{Z}$ และ $a+b+c=abc$ จงหา $a+b+c$ ทั้งหมดที่สอดคล้อง
0 เมื่อ a = 0 b = 0 c = 0
6 เมื่อ a = 1 b = 2 c = 3
-6 เมื่อ a = -1 b = -2 c = -3
หรือป่าวครับ ส่วนวิธีทำ ผมไม่รู้ครับ มั่วเลขเอา อยากรู้วิธีเหมือนกันครับ