ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 มีนาคม 2013, 19:22
ความรู้ยังอ่อนด้อย's Avatar
ความรู้ยังอ่อนด้อย ความรู้ยังอ่อนด้อย ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ความรู้ยังอ่อนด้อย is on a distinguished road
Default ข้อสงสัย ? (method of mixing variables)

ผมเจอหนังสือเล่มนึงเป็นอสมการนี้เขาเขียนไว้ $$f(x_1,x_2,x_3,...,x_n) \geq f(t,t,t,...,x_n)$$
where t is mean of $x_1,x_2,x_3,...$ such as the arithmetic mean,the geometric mean or the root mean square.

ผมไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่าถ้าถูกผมลองตั้ง $f(x,y,z)=xyz$ ต้องพิสูจน์ $f(x,y,z) \geq f(x,t,t)$ เมื่อ $t=\dfrac{y+z}{2}$ แต่มันไม่จริงอ่ะครับ

ถ้าท่านใดเข้าใจช่วยอธิบายเพิ่มเติม+พิสูจน์ข้อความข้างต้นหน่อยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้