ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 มีนาคม 2013, 14:34
gnap's Avatar
gnap gnap ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

gnap is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ artty60 View Post
ABCD เป็นสี่เหลี่ยมรูปว่าวครับ BD ตั้งฉากกับ AC

ด้านของสามเหลี่ยมด้านเท่า $=5\sqrt{3}$

ขออภัยครับ ผมดูเลข6เป็น5น่ะครับ ถ้าเป็นAD=6 สามเหลี่ยมABDเป็นสามเหลี่ยมมุมฉากมีมุมBADเป็นมุมฉากครับ

ดังนั้น$AB=8$ และมุม $C\hat AD=30^{\circ} $

$\therefore$ พท.สี่เหลี่ยม ABCD เท่ากับ พท.สามเหลี่ยมABC+พท.สามเหลี่ยมACD
รู้ได้ไงว่าเป็นมุมฉากอ่ะครับ

เอาน่า..นี่แค่สนามเดียว,ถือว่าฟาดเคราะห์ละกัน
สนามหน้าต้องดีแน่[เคราะห์โดนฟาดไปเกลี้ยงแล้วนี่นา]
สู้ๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้