หัวข้อ: สพฐ.รอบ 2 2556
ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มีนาคม 2013, 11:31
Onion's Avatar
Onion Onion ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Onion is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ณ เฉ๋ง... View Post
Attachment 13751
ผมจำได้อีกข้อครับ...กำหนดให้ พ.ท.แรเงา=48
ถามว่า พ.ท.สามเหลี่ยม ABC มี พ.ท.เท่าไหร่...(สีเหลี่ยมทั้ง3รูปเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสครับ)
รบกวนคุณลุงbanker...แนะนำด้วยครับ...
ข้อนี้ผมก็ยังพิสูจน์ไม่ได้ครับ พอดีผมเพิ่งหัดใช้โปรแกรม Geometer's Sketchpad ผมก็เลยลองสร้างรูปขึ้นมาแล้ว

ใช้คำนวณพื้นที่ ปรากฏว่า ส่วนที่แรเงาจะแบ่งได้เป็น 4 ส่วน คือ (ดูจากรูปใหญ่) 3 เหลี่ยม ADK , 3 เหลี่ยม KFJ ,

4 เหลี่ยม CEGF และ 4 เหลี่ยม GHIJ + 3 เหลี่ยม CBD

ดังนั้น แต่ละส่วนจะมีพื้นที่ $48(พื้นที่ตามโจทย์จริง) \div 4 = 12$ โจทย์ให้หา 3 เหลี่ยม ABC ซึ่งในรูปของผมคือ

3 เหลี่ยม KFJ ซึ่งมีพื้นที่ 12 ส่วนรูปเล็กเอามาพิสูจน์ว่า ถึงสัดส่วนของรูปจะเปลี่ยนไป ยังไงก็ยังเเบ่งได้ 4 ส่วนเหมือน

เดิมครับ ส่วนคำตอบที่ผมตอบนั้น ... ผมใช้หลักการเดา(แบบมีหลักการนิดหน่อย) จึงถูกคับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

16 มีนาคม 2013 11:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Onion
เหตุผล: ลืมแนบรูปครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้