หัวข้อ: MathJax 2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 มีนาคม 2013, 19:20
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post
หัวข้อที่ผมตั้งเอง สมการ a^x+b^x=c^x หาไม่เจอครับ แก้ไขครับ ตอนแรกพิมพ์ c^c เลยไม่เจอ พอแก้เป็น c^x เจอแล้วครับ ขอโทษครับ

แต่ถ้าค้นตามที่กุณกรแนะนำ site:mathcenter.net/forum a^x+b^x=c^x เจอครับ
ตัวค้นหาของเราจะหาคำที่ตรงจริงๆครับ เช่น ในเว็บบอร์ดเขียนว่า a^x+b^x = c^x
แต่เราค้นโดยเขียนติดกันหมดเป็น a^x+b^x=c^x ก็จะหาไม่พบ
(ผมเพิ่งสังเกตเห็นว่า ตัวเว็บบอร์ดใช้เครื่องหมาย + เป็นตัวแบ่งคำ จึงกลายเป็นเราค้นโดยใช้ 2 คำคือ "a^x" และ "b^x=c^x" ซึ่งก็พบเหมือนกัน)

ในกรณีนี้หากเราค้นโดยเขียนให้ตรงเป็น a^x+b^x = c^x ตัวเว็บบอร์ดก็จะเตือนเกี่ยวกับเครื่องหมาย = ว่ามันสั้นเกินไป
คือมันจะมองว่าเราค้นหา 3 คำคือ "a^x+b^x", "=" และ "c^x" ความยาวของคำที่สั้นที่สุดคือ 2 ตัวอักษรครับ สั้นกว่านั้นจะกลายเป็นพยัญชนะหรือสระ

กรณีนี้ถ้าเราเปลี่ยนคำค้นเป็น a^x+b^x c^x ก็จะพบครับ

27 มีนาคม 2013 19:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้