ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 มีนาคม 2013, 12:44
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ท่านเล็กครับ สทศ. ไม่ได้ย่อมาจาก สำนักงานสถิติแห่งชาติ จะเอามาอ้างกันอย่างนี้ได้อย่างไร
ผมเข้าใจผิดไปนี่เอง นึกว่า สทศ แปลว่า สำนักงานสทิติแห่งชาศ

จริงแล้วผมก็ไม่ได้ serious อะไรกับข้อสอบข้อนี้หรอกครับ อย่างที่ท่านซือแป๋ว่าไว้ "อย่าไปคิดมากครับอะไรก็เกิดขึ้นได้ มันไม่ได้เกิดขึ้นครั้งนี้เป็นครั้งแรก"

ผมเพียงแค่ต้องการสื่อว่าในตัวเลือกข้อ 1, 2, 3 เป็นการหาตัวแทนของข้อมูลเชิงปริมาณและข้อมูลมีจำนวนมาก (คนในจังหวัดเชียงใหม่ คนไทย)

ซึ่งแบบเรียน สสวท ก็สอนให้รู้จักวิธีการสุ่มตัวอย่างเพื่อหาตัวแทนของข้อมูลโดยใช้ค่าเฉลี่ยเลขคณิต แล้วเปรียบเทียบว่าค่าที่ได้จากตัวอย่างใกล้เคียงกับค่าที่ได้จากประชากรหรือไม่

ดังนั้นเวลาทำสถิติ ตัวอย่างใดที่มีความผิดปกติก็ตัดทิ้งไป แล้วค่อยนำข้อมูลที่เหลือมาหาค่าสถิติ เช่นจะหาค่ากลางก็ใช้ค่าเฉลี่ยเลขคณิต ฯลฯ

ไหน ๆ ก็พูดถึงสถิติของคนไทย เอาหนังสือเกี่ยวกับสถิติของคนไทยมาอ่านกันสักเล่มแล้วกันครับ

http://www.thaihealth.or.th/partner/books_rec/29302
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้