ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 ธันวาคม 2001, 05:02
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Thumbs up

แหม...คุณ TOP ตีโจทย์ของผมแตกกระจุยหมดทุกข้อใน
เวลาอันรวดเร็วเสียจนผมหาโจทย์ใหม่แทบไม่ทันเลย
จริงๆผมยังมีโจทย์เหลืออยู่ใน stock อีกข้อนึงแต่อาจไม่
ค่อยสวยนัก ชาว Mathcenter จะลองทำดูก็ได้นะครับ

ให้หา (real) matrix A ขนาด 2x2 ทั้งหมดที่มีสมบัติว่า A2 = A
(เราเรียก matrix เช่นนี้ว่า idempotent matrix) จะเห็น
ว่าทั้ง 0 และ I ต่างก็เป็น idempotent matrix แต่มันยังมี
มากกว่านี้อีก หามาให้หมดเลยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้