ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 เมษายน 2013, 18:14
cfcadet cfcadet ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

cfcadet is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ TacH View Post
รูปภาพมามั่วๆ
ผมได้ลองทำตามที่แนะนำนะครับ
1. ลาก PS และลาก SX โดยให้ SXP = 15 องศา
2. จะได้ SXR = 150 องศา เนื่องจาก RSX = SRX = 15 องศา ทำให้ SX = XR (แขนของสามเหลี่ยมหน้าจั่ว)
3. จากข้อ 2 ทำให้ QXS = 60 องศา (มุมรอบจุด = 360)
4. จากโจทย์ มุม RQX = QRX = 15 องศา ทำให้ สามเหลี่ยม RQX เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่ว และมุม RXQ = 150 องศา และด้าน RX = XQ
5. เมื่อลาก SQ จะเกิดสามเหลี่ยม SQX ซึ่งจาก QXS = 60 องศา และ XQ = SX ทำให้ สามเหลี่ยม SQX กลายเป็นสามเหลี่ยมด้านเท่าโดยอัตโนมัติ และจากเหตุนี้ ทำให้ มุม QSX = XQS = 60 องศาไปโดยปริยาย ซึ่งทำให้ SQP = 30 องศา
6. ต่อไปคือขั้นตอนการหาค่ามุม PXR ซึ่งจากรูปที่คุณวาดมา มุม XPQ = 75 และ มุม XPR = 30 อยากรู้ว่าได้มาอย่างไรครับ ตรงนี้เองที่ผมสงสัย
ขอบคุณมากครับ

อีกอันนึงก็คือ PQ จึงไปเท่ากับเส้นอื่นๆ ที่เท่ากันข้างต้นครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้