ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 เมษายน 2013, 12:49
Onasdi's Avatar
Onasdi Onasdi ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Onasdi is on a distinguished road

ขอแย้งนะครับ สำหรับผม lemma กับ theorem คือทฤษฎีทั้งคู่ ไม่ใช่การคาดคะเน สามารถอ้างได้ ไม่ต้องพิสูจน์ ไม่เกี่ยวกับประสบการณ์ครับ
ข้อแตกต่างคือจุดประสงค์ของการสร้างมันขึ้นมาครับ
theorem คือทฤษฎีที่สร้างขึ้นมาเพราะว่าสำคัญและน่าสนใจในตัวมันเอง
lemma คือทฤษฎี(เหมือนเป็นเครื่องมือ)ที่สร้างขึ้นมาเพื่อพิสูจน์ theorem อีกที แต่มักจะไม่สำคัญและไม่น่าสนใจในตัวมันเอง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้