ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 พฤษภาคม 2005, 00:47
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
Post [[GPA]] v.s. [[สอบ Entrance]]

แหม ...เอาเป็นว่าคลายเครียดจากการคิดคณิตศาสตร์มาถกเถียงเรื่องการศึกษา ในประเทศไทย ในกระทู้นี้ กันเถอะครับ

GPA
ข้อดี
ไม่เป็นการตัดสินเด็กในระยะสั้น เพราะการสอบนั้น ก็ขึ้นอยู่กับจังหวะ และ โอกาศ
ข้อเสีย
มาตรฐานของแต่ละโรงเรียนไม่เท่ากัน บางโรงเรียน 4.00 กันทั้งโรงเรียน บางโรงเรียนกลับกดคะแนนต้องสอบซ่อมแล้ว สอบซ่อมอีก ถึงจะผ่าน

สอบ Entrance
ข้อดี
มีมาตรฐานเดียวกัน คือข้อสอบเดียวกัน ทำให้สามารถตัดสินได้ยุติธรรม
ข้อเสีย
เป็นการตัดสินเด็กในระยะสั้น บางคนหักโหมอ่านหนังสือก่อนสอบ Entrance จนไม่ได้หลับได้นอน

มาช่วยๆกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยนะครับ ถ้าเสนอวิธีแก้ไขด้วยยิ่งดีครับ ขอแบบเหตุผลๆนะครับ เผื่อนายกมาอ่าน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้