ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 เมษายน 2013, 19:27
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post
ขออภัย ที่อาจทำให้เกิดขุ่นข้องหมองใจครับ

ผมคิดว่า แนวคิดกว้าง ๆ ทางคณิตศาสตร์เป็นเรื่องที่ควรแนะสอน เช่น ผมแนะนำเด็กประถม มัธยม ไปดูรางรถไฟกัน เพื่อแสดงให้เห็นว่า
สิ่งที่ขนานกัน เมื่อมีมุมมองที่เปลี่ยนไป ก็อาจจะได้ผลลัพท์ต่างกัน

อย่างโจทย์นี้ ผมยกตัวอย่างเมืองบนแผนที่โลก(แบบเป็นลูกบอลกลม) 3 เมือง ที่ไม่อยู่แนวเส้นตรงเดียวกัน ให้เด็ก ๆ วาดเส้นเชื่อมเมือง
เกิดเป็นสามเหลี่ยมแล้วให้เขาลองวัดมุมดู เขาก็พบว่ามันเกิน 180 องศา เพราะโลกลักษณะเป็นลูกบอลกลม ไม่แบน ๆ

อย่าง function, inverse ของ function, inverse function ที่ผมถาม แทบหาคนไปอธิบายให้คนทั่วไปเข้าใจว่า คืออะไร
หาได้ยากจริง ๆ ทำให้มีคำถาม ถามว่า "เรียนคณิตศาสตร์ไปทำไม เด็กถาม" โดย ครูนะ 10 เมษายน 2013 13:44
ผมมิได้รู้สึกขุ่นข้องหมองใจแต่ประการใดครับ เพียงแต่อยากรู้มุมมองของท่านว่าคิดเห็นเป็นเช่นไร ผมเห็นด้วยว่า

เด็กไทยเรียนทุกอย่างผ่านตำรา ไม่มีการปฏิบัติจริง จึงทำให้ขาดมุมมองหลายอย่าง และทำให้การเรียนเป็นเรื่องน่าเบื่อ

สำหรับเขาไปเสียนี่ สรุปว่าไปโรงเรียนเพื่อไปเล่นสนุกกับเพื่อนเป็นส่วนใหญ่ ถึงเวลาเรียนก็นั่งหลับ แต่เกรดออกมาได้

$3$ ได้ $4$ กันเพราะผอ. บอกว่าห้ามเด็กตก ไม่งั้นถึงคราวประเมินผลงาน ผอ. ไม่ได้ขึ้นเงินเดือน มันก็เป็นเช่นฉะนี้แลฯ

การศึกษาไทยจึงตกต่ำลงทุกวัน