ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 มิถุนายน 2005, 21:54
zzz010307's Avatar
zzz010307 zzz010307 ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

zzz010307 is on a distinguished road
Post อัจฉริยะ ที่เกิดจาก "ความพยายาม" มีจริงไหม?

ขอถามสิ่งที่อาจจะไม่เกี่ยวกะคณิตศาสตร์หน่อยนะครับ

คือผมอยากทราบว่า

อัจฉริยะในทางคณิตศาสตร์นั้น

จำเป็นต้องมีพรสวรรค์มาตั้งแต่เกิดเลยหรือไม่?

สมมติว่า มีคนๆหนึ่ง ที่ไม่มีพรสวรรค์ทางด้านนี้เลย

จะสามารถเก่งเท่ากับพวกที่มีพรสวรรค์มาตั้งแต่เกิดได้หรือไม่?

จะสามารถเก่งด้วยความพยายามและการฝึกฝนอย่างหนักเพียงอย่างเดียว โดยไม่มีพรสวรรค์ได้หรือไม่ครับ?

แบบว่า ตอนแรกไม่เก่งเลย สอบทีไรได้ 0 เกรดคณิตไม่เคยเกิน 2 จะสามารถฝึกฝนตนเองให้เก่งเท่าๆกับตัวแทนคณิตโอลิมปิก หรือนักคณิตศาสตร์เก่งๆได้หรือไม่?

ผมเองไม่ค่อยเก่งคณิตศาสตร์เลยครับ แต่ก็รักวิชานี้ เลยอยากถามให้แน่ใจ

ไม่งั้นคงต้องตัดใจไปหาวิชาเอกวิชาอื่นเอา