ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 พฤษภาคม 2013, 23:03
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road

ตอนนี้ผมกำลังทำหนังสือขึ้นมาอีกเล่มหนึ่งครับ ชื่อประยุกต์คณิต ปัญหาของการเรียนวิชาคณิตในบ้านเรานั้น ผมว่ามันมีปัญหาบางอย่าง บางทีมันไม่ตอบโจทย์การนำไปแก้ปัญหา ผมเคยเป็นติวเตอร์ขณะที่กำลังสอนวิชาแคลคูลัสอยู่ มีเด็กคนหนึ่งถามว่าวิชาที่พี่สอนมันช่วยอะไรได้บ้าง เดี๋ยวหนูก็จะไปขายก๋วยเตี๋ยวแล้วนี่ พี่พอจะแนะนำได้ไหมค่ะ ผมก็อึ้ง ๆ นิด ๆ อาจจะประยุกต์โดยการเขียนสมการแสดงความสัมพันธ์ระหว่างกำไรที่ได้กับราคาก๋วยเตี๋ยว เพื่อหาราคาที่เหมาะสม แต่ผมว่าไม่ดูคนขายข้าง ๆ ดีกว่ามั้งว่าเขาขายราคาเท่าใด เราก็ตามเขาไป หรือขายถูกกว่าตัดราคาเขา แล้วแต่เรา หาขนาดของลูกชิ้นที่เหมาะสมหรือ

ขณะที่ผมกำลังสอนการแก้สมการ เด็กก็ถามว่าการแก้สมการเอาไปใช้ทำอะไรได้ เรื่องจริงเราจะเจอปัญหาการแก้สมการแบบนี้ในชีวิตจริงด้วยหรือค่ะ เอาเวลาไปฝึกภาษาไม่ดีกว่าหรือ

แต่ผมอยากบอกว่าตอนนี้วิชาคณิตศาสตร์ในส่วนของการแก้สมการ ผมได้ใช้จริง ๆ เช่นสมการ
0.9 * 1.15^y >= 4.15 ค่า y ควรมีค่าน้อยที่สุดเท่าใด

บางทีเราอาจจะต้องปฎิรูป การสอนคณิตศาสตร์ของเรา โดยเน้นผู้เรียนเป็นจุดศูนย์กลาง เน้นการนำไปใช้ให้มาก ๆ

04 พฤษภาคม 2013 23:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ เอกสิทธิ์
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้